: TVO 24H: 2024-06-10 09:42:23

Lượt xem: 2106

Ăn rượu nếp Tết Đoan Ngọ, thổi nồng độ cồn có lên không?

Rượu nếp là món ăn truyền thống trong ngày Tết Đoan Ngọ, thế nhưng không ít người băn khoăn liệu khi ăn rượu nếp có bị xử phạt liên quan đến nồng độ cồn

Tết Đoan Ngọ (5-5 Âm lịch) từ lâu trở thành ngày Tết truyền thống của người Việt. Theo quan niệm, việc ăn trái cây và rượu nếp vào ngày 5-5 âm lịch là cách để diệt trừ sâu bọ.

Tuy nhiên, các chuyên gia cảnh báo việc ăn rượu nếp sẽ khiến cho trong người có nồng độ cồn.

Ăn rượu nếp Tết Đoan Ngọ, thổi nồng độ cồn có lên không?- Ảnh 1.

Sau khi ăn rượu nếp bao nhiêu lâu mới có thể lái xe mà không lo bị phạt nồng độ cồn

Rượu nếp có chứa cồn hay không?

Theo các chuyên gia, rượu nếp lên men tự nhiên là thực phẩm có chứa cồn. Do đó, nếu điều khiển phương tiện ngay sau khi ăn rượu nếp thì chắc chắn sẽ "dính" lỗi nồng độ cồn.

Vậy sau khi ăn rượu nếp bao nhiêu lâu mới có thể lái xe mà không lo bị phạt nồng độ cồn?

Theo tiến sĩ - bác sĩ Nguyễn Trọng Hưng, Viện Dinh dưỡng quốc gia, cơm rượu nếp chứa lượng cồn rất thấp, vì khi làm cơm rượu, người chế biến chỉ ủ trong 3 ngày, còn rượu ủ 7-10 ngày. Thời gian ủ càng lâu, lượng đường chuyển hóa thành cồn càng lớn.

Tốc độ đào thải cồn khỏi cơ thể phụ thuộc nhiều yếu tố: Ăn uống lúc no hay đói, tuổi tác, giới tính, di truyền, cân nặng của người uống… Nhưng càng ăn nhiều rượu nếp thì nồng độ cồn trong cơ thể càng cao.

Ngoài ra, nồng độ cồn còn phụ thuộc vào cơ thể, tình trạng bệnh lý của từng người.

Theo tiêu chuẩn của Tổ chức Y tế thế giới (WHO), một đơn vị uống chuẩn chứa 10 g cồn tương ứng với: 1 chén rượu mạnh 40 độ (30 ml); 1 ly rượu vang 13,5 độ (100 ml); 1 vại bia hơi (330 ml); hoặc 3/4 chai (lon) bia 5% (330 ml).

Đối với người có cơ chế chuyển hóa bình thường, sau 1 giờ, gan sẽ dung nạp và chuyển hóa hết 1 đơn vị cồn. Tuy nhiên, để hết hoàn toàn 1 đơn vị cồn, cơ thể còn phải mất thêm 1-2 giờ nữa.

Những người có chức năng gan suy yếu hay có cơ thể chuyển hóa chậm hơn sẽ mất nhiều thời gian hơn.

Theo tính toán, sau 6-12 giờ vẫn đo được nồng độ cồn trong máu, sau 12-24 giờ vẫn đo được nồng độ cồn trong khí thở, sau 36 giờ vẫn đo được trong nước tiểu, và sau 72 giờ vẫn đo được khi xét nghiệm mẫu tóc.

Do đó, ngoài việc sử dụng rượu nếp ra người dân cũng cần lưu lý nếu có sử dụng rượu bia trong ngày này thì không nên điều khiển phương tiện tham gia giao thông.

Hiện nay, cảnh sát giao thông kiểm tra nồng độ cồn dựa trên phương pháp đo bằng ống thở. Như vậy, để đảm bảo an toàn tuyệt đối, ít nhất 24 giờ sau khi uống rượu bia hoặc sử dụng thực phẩm chứa cồn hãy lái xe.

Với trường hợp nạp ít cồn vào cơ thể, như ăn một bát nhỏ rượu nếp hoặc uống vài chai bia thì cần tối thiểu 12 giờ để cơ thể đào thải cồn.

Mức xử phạt vi phạm nồng độ cồn thế nào?

Tùy vào phương tiện mà cá nhân điều khiển và nồng độ cồn trong người mà mức xử phạt của mỗi cá nhân sẽ khác nhau.

Mức xử phạt vi phạm nồng độ cồn hiện nay được quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP) .

Đối với xe máy:

Nồng độ cồn chưa vượt quá 50 mg/100 ml máu hoặc chưa vượt quá 0,25 mg/1 l khí thở: Người vi phạm bị phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 3 triệu đồng. (Điểm c Khoản 6 Điều 6). Tước giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng. (Điểm đ Khoản 10 Điều 6).

Vượt quá 50 mg đến 80 mg/100 ml máu hoặc vượt quá 0,25 mg đến 0,4 mg/1 l khí thở. Người vi phạm bị phạt tiền từ 4 triệu đồng đến 5 triệu đồng (Điểm c Khoản 7 Điều 6). Tước giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng (Điểm e Khoản 10 Điều 6).

Vượt quá 80 mg/100 ml máu hoặc vượt quá 0,4 mg/1 l khí thở. Người vi phạm bị phạt tiền từ 6 triệu đồng đến 8 triệu đồng. (Điểm e Khoản 8 Điều 6). Tước giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng (Điểm g Khoản 10 Điều 6).

Ăn rượu nếp Tết Đoan Ngọ, thổi nồng độ cồn có lên không?- Ảnh 2.

CSGT kiểm tra nồng độ cồn đối với người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

Mức phạt nồng độ cồn với ôtô:

Nồng độ cồn chưa vượt quá 50 mg/100 ml máu hoặc chưa vượt quá 0,25 mg/1 lít khí thở. Người vi phạm bị phạt tiền từ 6 triệu đồng đến 8 triệu đồng. (Điểm c Khoản 6 Điều 5). Tước giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng (Điểm e Khoản 11 Điều 5).

Vượt quá 50 mg đến 80 mg/100 ml máu hoặc vượt quá 0,25 mg đến 0,4 mg/1 l khí thở. Người vi phạm bị phạt tiền từ 16 triệu đồng đến 18 triệu đồng. (Điểm c Khoản 8 Điều 5). Tước giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng (Điểm g Khoản 11 Điều 5).

Vượt quá 80 mg/100 ml máu hoặc vượt quá 0,4 mg/1 l khí thở. Người vi phạm bị phạt tiền từ 30 triệu đồng đến 40 triệu đồng. (Điểm a Khoản 10 Điều 5). Tước giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng (Điểm h Khoản 11 Điều 5).

Ngoài mức phạt tiền trên, người vi phạm về nồng độ cồn khi tham gia giao thông còn phải chịu thêm hình phạt bổ sung, trừ xe đạp.

Nguồn: Người Lao Động

Bình luận